घरावर बसवा सोलर फक्त ५०० रुपयात आणि मिळवा जीवनभर मोफत वीज mahavitaran solar rooftop scheme

 

mahavitaran solar rooftop scheme महाराष्ट्र राज्य वीज वितरण कंपनीने (महावितरण) प्रधानमंत्री सूर्यघर – मुफ्त वीज योजनेंतर्गत राज्यातील घरांवर ३० लाख रूफटॉप सोलर सिस्टीम बसविण्याची योजना तयार केली आहे. राज्यसरकारने जिल्हा/विभागनिहाय उद्दिष्ट निश्चित केले असून सर्व क्षेत्रीय कार्यालयांना तांत्रिक व्यवहार्यता मंजुरी आणि मीटर चाचणीवर लक्ष केंद्रित करण्याचे निर्देश दिले आहेत.

 

सोलर अर्ज करण्यासाठी
येथे क्लिक करा 

 

शिबिरे, जाहिराती आणि सोशल मीडियाच्या माध्यमातून संभाव्य ग्राहकांमध्ये जनजागृती करण्याचा प्रयत्न करावा, असे आवाहनही महावितरणने केले आहे. क्षेत्रनिहाय छतावरील सौरमालेची उद्दिष्टे पुढीलप्रमाणे : छत्रपती संभाजीनगर क्षेत्र, ४,०७,५००; कोकण विभाग, ९,३४,६००; नागपूर विभाग, ८,९२,५००; आणि पुणे विभाग, 765,400.

 

निवडलेल्या क्षेत्रांमध्ये सुमारे २२.४३ दशलक्ष निवासी ग्राहक ांसह १६ झोनमधील ४७ मंडळांचा समावेश आहे. नवीन कार्यक्रमांतर्गत, 13 फेब्रुवारी 2024 नंतर सादर केलेल्या अर्जांसाठी 2 किलोवॅटपर्यंतच्या निवासी रूफटॉप सौर प्रणालीसाठी 30,000 रुपये (~$361)/किलोवॅट अनुदान दिले जाईल. 2 किलोवॅटपेक्षा जास्त आणि 3 किलोवॅट क्षमतेच्या यंत्रणेसाठी अतिरिक्त 18,000 रुपये (~$217)/किलोवॅट उपलब्ध असतील, तर 3 किलोवॅटपेक्षा जास्त प्रकल्पांसाठी, घरातील सरासरी मासिक वीज वापरावर अवलंबून, एकूण अनुदान ₹ 78,000 (~ $ 939) पर्यंत मर्यादित असेल.

750 अब्ज रुपये (~9.04 अब्ज डॉलर्स) खर्चाच्या या कार्यक्रमात, गरीब आणि मध्यमवर्गीय कुटुंबांचा वीज खर्च कमी करण्यासाठी देशभरातील 10 दशलक्ष घरांमध्ये रूफटॉप सोलर सिस्टम बसविण्याचे उद्दीष्ट आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी मायक्रोब्लॉगिंग साइट एक्सवरील पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, शहरी स्थानिक स्वराज्य संस्था आणि पंचायतींना त्यांच्या कार्यक्षेत्रात छतावरील सौर प्रणालीला प्रोत्साहन देण्यासाठी प्रोत्साहित केले जाईल.

सौरऊर्जेसाठी आवश्यक कागदपत्रे:

  • कुटुंबाचे रेशन कार्ड
  • अर्जदाराचे आधार कार्ड
  • अधिवास प्रमाणपत्र
  • मोबाईल क्रमांक
  • ईमेल आयडी
  • पासपोर्ट आकाराचा फोटो
  • आधार कार्ड
  • बँक पासबुक
  • इतर आवश्यक कागदपत्रे

सीपीएसयूचा सहभाग काढून जुन्या प्रक्रियेद्वारे आणि नवीन सबसिडी रचनेद्वारे नवीन कार्यक्रम राबविण्याच्या मंत्रालयाच्या विचाराबद्दल मर्कॉमने नुकत्याच दिलेल्या अहवालानंतर नवीन आणि नवीकरणीय ऊर्जा मंत्रालयाने रूफटॉप सौर कार्यक्रमातील केंद्रीय सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रमांच्या (सीपीएसयू) भूमिकेबद्दल अद्याप अधिकृत स्पष्टीकरण दिलेले नाही.

Leave a Comment