ज्या जनावरांच्या कानाला ईअर टॅगिंग नाही त्यांना मिळणार नाहीत हे लाभ 1 जून पासून अंमलबजावणी सुरू ear tagging number

ear tagging number 1 जूननंतर कोणत्याही जनावराची खरेदी-विक्री कानाला टॅग ईअर टॅगिंग केल्याशिवाय करता येणार नाही. ५ मेपर्यंत जिल्ह्यातील सुमारे ७० टक्के पशुपालकांनी जनावरांना कानावर टॅग केले असून उर्वरित ३० टक्के जनावरांना जिल्हा परिषद प्रशासन व पशुसंवर्धन विभागाने कानावर टॅग केले आहेत.

 

ear tagging number केंद्र सरकारच्या पशुसंवर्धन विभागामार्फत राष्ट्रीय डिजिटल पशुधन अभियानांतर्गत भारतीय पशुधन प्रणाली राबविण्यात आली आहे. ही प्रणाली वर्षानुवर्षे टॅग केलेल्या पशुधनाच्या सर्व प्रकारच्या नोंदी घेते (12 अंकी बार कोडेड). पशुधनासाठी सर्व प्रकारच्या कानाच्या टॅगिंगची नोंद ही प्रणाली करणार आहे. त्यामुळे जन्म-मृत्यू नोंदणी, प्रतिबंधात्मक औषधे, लसीकरण, वंध्यत्व उपचार, मालकी हक्क, जनावरांच्या खरेदी-विक्रीचा तपशील अशी माहिती सरकारकडे असणार आहे.

 

ear tagging number

 

पशुसंवर्धन विभागातर्फे जनावरांच्या कानावर टॅग लावण्याची मोहीम राबविण्यात येत आहे. 1 जून 2024 नंतर भारतीय पशुधन यंत्रणेवर रेकॉर्ड आणि ‘इयर स्टॅम्प’शिवाय राज्यात कोणत्याही जनावराची खरेदी, विक्री किंवा उपचार करता येणार नाहीत. २०१९ च्या पशुगणनेनुसार जिल्ह्यात ४ लाख ९१ हजार ६७४ जनावरे आहेत. आतापर्यंत सुमारे ७० टक्के जनावरांना कानावर टॅग लावण्यात आले आहेत. जिल्ह्यातील सर्व पशुपालक व व्यापाऱ्यांनी आपल्या जनावरांचे वयोमान जोडून घ्यावे, असे आवाहन जिल्हा परिषदेचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी वैभव वाघमारे यांनी केले आहे.

 

Leave a Comment