PM Kisan: पीएम किसान शेतकऱ्यांना 6000 रुपयांऐवजी 8000 हजार रुपये, तात्काळ यादीत नाव पहा

लाभार्थी यादी : नमस्कार मित्रांनो, केंद्र सरकार 5 राज्यांतील विधानसभा निवडणुकीपूर्वी शेतकरी सन्मान निधीच्या रकमेत वाढ करण्याची घोषणा करू शकते. एका शेतकरी कुटुंबाला सध्या सरकारकडून वर्षाला सुमारे 6 हजार रुपये मिळतात, मात्र आता केंद्र सरकार या राज्यातील शेतकऱ्यांना 6 हजार रुपयांऐवजी 8 हजार रुपये प्रतिवर्ष देण्याची तयारी करत असल्याचे चित्र आहे.

पीएम किसानच्या लाभार्थी यादीत नाव

पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा

सरकारच्या या निर्णयाचा सुमारे साडेआठ कोटी कुटुंबांना फायदा होणार असल्याचे सांगण्यात येत आहे. केंद्रातील सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, या महिन्यात होणाऱ्या केंद्रीय मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत हा प्रस्ताव आणला जाण्याची दाट शक्यता आहे. दरम्यान, निवडणूक आयोगाकडून आचारसंहिता लागू झाली तरी केंद्र सरकार मंत्रिमंडळात प्रस्ताव मंजूर करून निवडणुकीनंतर निर्णय जाहीर करू शकते. लाभार्थी यादी

पीएम किसानच्या लाभार्थी यादीत नाव

पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा

11 कोटी लोकांना मिळत होती रक्कम-

शेतकरी सन्मान निधी योजना केंद्र सरकारने 24 फेब्रुवारी 2019 पासून लागू केली होती. या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना सरकारकडून तीन हप्त्यांमध्ये दरवर्षी सुमारे 6 हजार रुपये मिळतात. 2020-21 मध्ये 10 कोटी, तर 2021-22 मध्ये केंद्र सरकारकडून जवळपास 11 कोटी शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात 6 हजार रुपये वर्ग करण्यात आले.

केंद्र सरकारने नंतर आढावा घेतला तेव्हा पात्र लाभार्थ्यांची संख्या सुमारे 10 कोटी 60 लाख असल्याचे आढळून आले. त्यानंतर केंद्र सरकारने पुन्हा एकदा लाभार्थींचा आढावा घेतला असता केवळ 8 कोटी 51 लाख लाभार्थीच खरे असल्याचे निदर्शनास आले. याचा अर्थ जवळपास अडीच कोटी लाभार्थी बनावट असल्याचा शोध सरकारला लागला आहे. केंद्र सरकार आता म्हणते की 2 हजार रुपयांची रक्कम वाढवून केंद्राने दिलेल्या एकूण रकमेत वाढ होणार नाही. लाभार्थी यादी

कोणत्या राज्यात किती शेतकरी कुटुंबे-

१) यूपीमध्ये सुमारे १ कोटी ८६ लाख शेतकरी कुटुंबे आहेत

२) मध्य प्रदेशात सुमारे ७६ लाख ४३ हजार शेतकरी कुटुंबे आहेत.

3) बिहारमध्ये सुमारे 75 लाख 66 हजार शेतकरी कुटुंबे आहेत.

4) राजस्थानमध्ये सुमारे 56 लाख 88 हजार शेतकरी कुटुंबे आहेत.

5) गुजरातमध्ये सुमारे 45 लाख 18 हजार शेतकरी कुटुंबे आहेत.

6) छत्तीसगडमध्ये जवळपास 20 लाख 24 हजार शेतकरी कुटुंबे आहेत.

7) हरियाणात सुमारे 15 लाख 37 हजार शेतकरी कुटुंबे आहेत.

8) झारखंडमध्ये सुमारे 13 लाख 2 हजार शेतकरी कुटुंबे आहेत.

Leave a Comment