List of droughts 2023: दुष्काळाची ३५ हजार रुपये बँक खात्यात जमा करा, यादी तपासा

दुष्काळाची यादी 2023: यावर्षी अतिवृष्टीमुळे दुष्काळाची तीव्रता नोव्हेंबर महिन्यातच जाणवू लागली असून, पुढील उन्हाळा तीव्र होण्याची चिन्हे आहेत. गेल्या आठवड्यात 40 तालुक्यांमध्ये दुष्काळ जाहीर केल्यानंतर आता 178 तालुक्यांतील 959 महसूल मंडळात दुष्काळ जाहीर करण्याचा निर्णय मंत्रिमंडळाच्या मदत व पुनर्वसन उपसमितीने गुरुवारी घेतला. त्यामुळे राज्यातील एकूण 218 तालुक्यांमध्ये म्हणजे जवळपास निम्म्या महाराष्ट्रामध्ये दुष्काळी परिस्थिती निर्माण झाली आहे.

दुष्काळ जाहीर झालेल्या महसूल मंडळांमध्ये दुष्काळग्रस्तांना दिलेले सर्व सवलत लागू करण्यात आल्याची माहिती मदत, पुनर्वसन व आपत्ती व्यवस्थापन मंत्री अनिल पाटील यांनी दिली. जिल्हाधिकाऱ्यांना आपत्ती निवारणासाठी उपाययोजना करण्याचे आदेश दिले आहेत.

यादीतील नाव पाहण्यासाठी


इथे क्लिक करा

राज्यात यंदा अपुऱ्या पावसामुळे राज्यातील अनेक भागात दुष्काळाचे सावट सुरू झाले आहे. या भागात दुष्काळ जाहीर करून दिलासा देण्याची मागणी जोर धरू लागली होती. त्याची दखल घेत राज्य सरकारने गेल्या आठवड्यात १६ जिल्ह्यांतील ४० तालुक्यांमध्ये दुष्काळी परिस्थिती जाहीर केली होती. सत्ताधारी पक्षाच्या आमदारांच्या मतदारसंघातील तालुक्यांमध्येच सरकारने दुष्काळ जाहीर केल्याचा आरोप विरोधी पक्षनेते विजय वडेट्टीवार यांनी केला. दुष्काळ जाहीर करण्याच्या मागणीसाठी सत्ताधारी पक्षाच्या आमदारांनी काही ठिकाणी निदर्शने केली होती. सत्ताधारी आणि विरोधकांनी केलेल्या मागण्यांच्या पार्श्वभूमीवर राज्यातील एकूण 218 तालुक्यांतील 1200 हून अधिक महसूल मंडळांमध्ये दुष्काळ जाहीर करण्यात आला आहे.

मदत, पुनर्वसन आणि आपत्ती व्यवस्थापन मंत्री पाटील यांच्या अध्यक्षतेखाली राज्यातील नैसर्गिक आपत्ती आणि दुष्काळ विषयक मंत्रिमंडळ उपसमितीच्या बैठकीत नव्याने जाहीर झालेल्या दुष्काळी तालुक्यांमध्येही तात्काळ उपाययोजना व मदतीची अंमलबजावणी करण्याचा निर्णय घेण्यात आला. या बैठकीला सहकार मंत्री दिलीप वळसे-पाटील, महसूल मंत्री राधाकृष्ण विखे-पाटील, अन्न, नागरी पुरवठा व ग्राहक संरक्षण मंत्री छगन भुजबळ, ग्रामविकास मंत्री गिरीश महाजन, कृषिमंत्री धनंजय मुंडे आदी उपस्थित होते.

यादीतील नाव पाहण्यासाठी


इथे क्लिक करा

राज्यातील महसूल मंडळातील काही तालुक्यांमध्ये 75 टक्के पेक्षा कमी आणि 750 मिमीपेक्षा कमी पाऊस पडलेल्या पावसाची टंचाई लक्षात घेऊन 178 तालुक्यांतील 959 महसूल मंडळांमध्ये दुष्काळ जाहीर करण्यात आला आहे. राज्यातील जनावरांच्या चाऱ्याची गरज लक्षात घेऊन 5 लाख टन चारा उत्पादित करून एक लाख लाभार्थी शेतकऱ्यांना वितरित करण्यात येणार आहे. त्यासाठी 30 कोटींच्या खर्चास मान्यता देण्यात आली. तसेच जून 2019 मध्ये जळगाव जिल्ह्यातील भडगाव, रावेर, भुसावळ, चोपडा, यावल, जळगाव, पाचोरा या तालुक्यातील पिकांच्या नुकसानीसाठी मदत जाहीर करण्याचा निर्णय बैठकीत घेण्यात आला.

सवलती काय आहेत?

* पीक कर्जाची पुनर्रचना, कृषी संबंधित कर्जाच्या वसुलीवर स्थगिती

* विद्यार्थ्यांची फी माफी

* RoHYO अंतर्गत कामाच्या निकषांमध्ये शिथिलता

* आवश्यक तेथे टँकरचा वापर

* कृषी पंपांच्या वीज बिलात 33.5 टक्के सवलत * कृषी पंपांचे कनेक्शन न तोडणे

यादीतील नाव पाहण्यासाठी


इथे क्लिक करा

Leave a Comment