PM Kisan Yojana 2023: आता या योजनांमध्ये 6000 ऐवजी तुम्हाला वार्षिक 12000 रुपये मिळतील; यादीत नाव पहा

नमस्कार शेतकरी बांधवांनो, आपला भारत देश हा कृषिप्रधान देश आहे. देशातील शेतकऱ्यांसाठी केंद्र सरकार तसेच राज्य सरकारकडून विविध आर्थिक योजना राबविण्यात येतात. त्यामुळे शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत मिळते. तसेच केंद्र सरकारने देशातील शेतकऱ्यांसाठी प्रधानमंत्री किसान योजना सुरू केली आहे. या पार्श्‍वभूमीवर, महाराष्ट्र राज्य सरकारनेही त्यांच्या राज्यात नमो शेतकरी महा सन्मान योजना सुरू करून लागू केली आहे.

15 जून 2023 रोजी सरकारने सार्वजनिक शासन निर्णयाद्वारे या संदर्भात आणखी एक घोषणा केली. आणि नमो शेतकरी महासम्माननिधी योजना राज्यात सुरू झाली. नवीन GR नुसार, प्रधानमंत्री कृषी सन्मान निधी योजनेअंतर्गत नोंदणी केलेल्या आणि PM किसान पोर्टलवर नोंदणी केलेल्या शेतकऱ्यांना या योजनेसाठी 4,000 रुपये मिळतील. पीएम किसान पोर्टलवर नव्याने नोंदणी झालेल्या शेतकऱ्यांनाही या योजनेचा लाभ मिळेल.

तुमची साप्ताहिक तपासणी करण्यासाठी

येथे क्लिक करा

केंद्र सरकारच्या पीएम-किसान योजनेच्या धर्तीवर महाराष्ट्रातील शिंदे-फडणवीस सरकारने शेतकऱ्यांसाठी नवीन योजना सुरू केली आहे. या योजनेला नमो शेतकरी महासन्मान योजना असे नाव देण्यात आले आहे. या योजनेंतर्गत, महाराष्ट्र सरकार राज्यातील एक कोटीहून अधिक शेतकऱ्यांना प्रतिवर्षी 6,000 रुपये देणार आहे. राज्याचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत याला मान्यता देण्यात आली.

बैठकीनंतर बोलताना मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे म्हणाले की, ही रक्कम प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजनेंतर्गत केंद्र सरकारकडून शेतकऱ्यांना मिळणाऱ्या ६,००० रुपयांच्या व्यतिरिक्त असेल. या योजनेचा राज्यातील एक कोटीहून अधिक शेतकऱ्यांना लाभ होणार असल्याचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी सांगितले. महत्त्वाचे म्हणजे देवेंद्र फडणवीस हे राज्याचे अर्थमंत्रीही आहेत. मार्च महिन्यात विधानसभेत सादर करण्यात आलेल्या 2023-24 च्या अर्थसंकल्पात त्यांनी ही घोषणा केली होती.

राज्यातील शेतकऱ्यांना 12000 रुपये मिळणार
त्यामुळे राज्यातील शेतकऱ्यांना वर्षाला एकूण 12000 रुपये मिळणार आहेत. पीएम किसान योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना आधीच 6000 रुपये प्रतिवर्ष दिले जातात. पीएम किसान योजना 2019 मध्ये सुरू झाली. या योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांना प्रत्येकी 2000 रुपयांच्या तीन समान हप्त्यांमध्ये एकूण 6000 रुपये दिले जातात. देशातील 10 कोटींहून अधिक शेतकऱ्यांना या योजनेचा लाभ होतो.

Leave a Comment