आधार कार्डचा गैरवापर ? तुमच्या नावावर किती सिम कार्ड जारी केले आहेत ते तपासा

डिजिटल युगात, आम्ही अनेकदा बँक कर्ज किंवा वायफाय कनेक्शन किंवा इतर कारणांसाठी आमची आधार कार्डे लोकांशी शेअर करतो. यामुळे आमच्या आधार कार्डचा गैरवापर होऊ शकतो आणि ते आमच्या माहितीत येऊ शकत नाही अशा असुरक्षिततेचा आम्हाला पर्दाफाश झाला आहे. एखाद्याने कर्ज घेण्यासाठी त्याचा वापर केला तर? एखाद्याने सिम कार्ड मिळवण्यासाठी तुमचे आधार कार्ड वापरले तर?

दूरसंचार विभागाने (DoT) 2018 मध्ये प्रति व्यक्ती मोबाईल कनेक्शनची संख्या 18 पर्यंत वाढवली आहे. यामध्ये सामान्य मोबाइल वापरासाठी 9 सिम आणि उर्वरित 9 M2M (मशीन टू मशीन) संप्रेषणासाठी समाविष्ट आहेत. 2019 मध्ये, तत्कालीन इलेक्ट्रॉनिक्स आणि माहिती तंत्रज्ञान मंत्रालयाने सर्व सिम कार्ड आधार क्रमांकाशी लिंक करणे अनिवार्य केले होते.

मोबाईल सिम कार्ड जारी करण्यासाठी आधार क्रमांकाच्या अनधिकृत वापराच्या चिंतेमध्ये, दूरसंचार विभागाने वापरकर्त्यांना त्यांच्या नावावर किती मोबाइल नंबर सक्रिय आहेत हे शोधण्यात मदत करण्यासाठी एक वेबसाइट सुरू केली.

हेही वाचा : ज्येष्ठ नागरिकांसाठी आनंदाची बातमी! आता ज्येष्ठ नागरिक बचत योजनेतून अधिक कमवा

आपल्या आधार कार्ड चे किती मोबाईल नंबर जोडले गेलेले आहे. ते पाहण्यासाठी खालील सूचना पाळा.

  • tafcop.dgtelecom.gov.in पोर्टलवर जा
  • नंतर तुमचा मोबाईल नंबर टाका
  • OTP विनंती’ वर क्लिक करा एकदा तुम्ही ‘Request OTP’ वर क्लिक केल्यानंतर ते तुम्हाला OTP पॅनलवर घेऊन जाईल
  • दिलेल्या बॉक्समध्ये OTP एंटर करा आणि नंतर ‘Validate’ वर क्लिक करा.
  • आता तुम्ही तुमच्या नाव/आधार विरुद्ध जारी केलेले मोबाईल नंबर/सिम कार्ड पाहू शकता

तुम्हाला सूचीमध्ये कोणताही अनोळखी क्रमांक दिसल्यास, डावीकडील चेक बॉक्सवर क्लिक करा आणि त्या नंबरची तक्रार करा. नंबर बंद करण्यासाठी तुम्ही दूरसंचार सेवा प्रदात्याशी देखील कनेक्ट व्हावे.

तुमच्या नावावर किती सिम कार्ड आहेत हे पाहण्यासाठी इथे क्‍लिक करा

Leave a Comment