PM Kisan 12th Installment: जर अद्याप खात्यात पैसे आले नाहीत, तर हे काम त्वरित करा, चुकल्यास नुकसान होईल

PM Kisan 12th Installment: पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 17 ऑक्टोबर रोजी थेट लाभ हस्तांतरणाद्वारे पीएम किसान सन्मान निधी योजनेचा 12 वा हप्ता शेतकऱ्यांच्या खात्यात हस्तांतरित केला. शेतकऱ्यांच्या खात्यावर 16 हजार कोटी रुपये पाठवण्यात आले आहेत. पीएम किसान योजनेचे पैसे बहुतांश लोकांच्या खात्यात आले आहेत. मात्र, अजूनही अनेक शेतकरी आहेत जे त्यांच्या बँक खात्यात पीएम किसान योजनेच्या 12व्या हप्त्याचे पैसे आले नसल्याची तक्रार करत आहेत.

पीएम किसान सन्मान निधीचे पैसे आतापर्यंत तुमच्या खात्यात आले नाहीत, तर काळजी करण्याची गरज नाही. काही सोप्या चरणांसह, तुम्हाला 12 व्या हप्त्याची रक्कम का मिळाली नाही हे तुम्ही शोधू शकता. कारण माहीत असल्यास संबंधित अधिकाऱ्यांकडे जाऊन तक्रार करू शकता.

ज्यांचे पैसे अडकले आहेत
पीएम किसान योजनेसाठी अर्ज करताना ज्या लोकांनी बँक खाते, आधार क्रमांक आणि खतौनी इत्यादींची अचूक माहिती दिली आहे, त्यांच्या खात्यात पैसे आले आहेत. फॉर्म भरताना तुमच्याकडून काही चूक झाली असेल तर तुमचे पैसे अडकू शकतात. याशिवाय ज्यांनी चुकीची माहिती देऊन मागील हप्त्याचे पैसे घेतले त्यांच्यावर कठोर कारवाई करण्यात आली असून अशा लोकांची नावे पीएम किसानच्या लाभार्थी यादीतून वगळण्यात आली आहेत.

पैसे आले नाहीत तर काय करावे
पीएम किसानचा 12 वा हप्ता अडकला असेल, तर सर्वप्रथम या योजनेच्या वेबसाइटवर जा आणि तुमचा तपशील तपासा. त्याची पद्धत अगदी सोपी आहे.

  • PM Kisan च्या अधिकृत वेबसाईट pmkisan.gov.in ला भेट द्या.
  • मुख्यपृष्ठावर, पूर्वीच्या कोपर्यात तळाशी लाभार्थी स्थितीवर क्लिक करा.
  • एक नवीन पृष्ठ उघडेल.
  • राज्य, जिल्हा, ब्लॉक आणि गावाचे नाव इत्यादी सर्व तपशील भरा.
  • तुमचा नोंदणीकृत मोबाईल क्रमांक टाका.
  • कॅप्चा कोड प्रविष्ट करा.
  • तुम्ही Get Data वर क्लिक करताच तुम्हाला तुमच्या स्थितीबद्दल संपूर्ण माहिती मिळेल.

या क्रमांकावर तक्रार करा
पीएम किसान योजनेसाठी नोंदणी करताना तुम्ही सर्व माहिती अचूक भरली असेल किंवा आधीचे सर्व हप्ते मिळूनही हा हप्ता अडकला असेल, तर काळजी करण्याची गरज नाही. पीएम किसान योजनेच्या वेबसाइटला भेट देऊन तुमचा तपशील (पीएम किसान योजना १२व्या हप्त्याची स्थिती) तपासल्यानंतर, तुम्ही पीएम किसानच्या अधिकृत ईमेल आयडी pmkisan-ict@gov.in वर तुमची तक्रार नोंदवू शकता. तुम्ही PM किसान योजना हेल्पलाइन नंबर 155261, 1800115526 (टोल फ्री) किंवा 011-23381092 वर देखील संपर्क साधू शकता.

पीएम किसान योजना काय आहे
पीएम किसान सन्मान निधी अंतर्गत शेतकऱ्यांना प्रत्येकी दोन हजारांच्या तीन हप्त्यांमध्ये दरवर्षी सहा हजार रुपये दिले जातात. शासनाकडून दिला जाणारा हा सन्मान निधी शेतकऱ्यांना शेतीचा खर्च भागवण्यासाठी आणि त्यांचे जीवनमान सुधारण्यासाठी दिले जाते. 12 व्या हप्त्यांतर्गत 8 कोटींहून अधिक शेतकऱ्यांना सुमारे 16 हजार कोटी रुपये देण्यात आले आहेत.

Leave a Comment