महाराष्ट्र रोजगार हमी योजना 2022: ऑनलाइन रजिस्ट्रेशन, स्टेटस व लाभार्थी यादी

महाराष्ट्र शासनाने महाराष्ट्र रोजगार हमी योजना सुरू केली आहे. या योजनेच्या माध्यमातून ग्रामीण भागातील बेरोजगार नागरिकांना रोजगार उपलब्ध करून दिला जाणार आहे. शारीरिक श्रम करण्यास सक्षम असलेल्या सर्व नागरिकांना या योजनेचा लाभ मिळू शकेल. सन 1977 मध्ये महाराष्ट्र शासनाने बेरोजगार नागरिकांना रोजगार उपलब्ध करून देण्याच्या उद्देशाने रोजगार कायदा जारी केला. या कायद्यांतर्गत दोन योजना कार्यान्वित आहेत. त्यापैकी एक महाराष्ट्र रोजगार हमी योजना देखील आहे.

या योजनेद्वारे बेरोजगार नागरिकांना 1 वर्षाच्या कालावधीत 100 दिवसांचा रोजगार उपलब्ध करून दिला जातो. या योजनेंतर्गत मजुरीचे दर केंद्र सरकार ठरवणार आहेत. केंद्र सरकारने सन 2008 मध्ये ही योजना संपूर्ण देशात लागू केली. ही योजना देशभरात महात्मा गांधी रोजगार हमी कायदा म्हणून ओळखली जाते.

महाराष्ट्र रोजगार आम्ही योजनेचा उद्देश
ग्रामीण भागात राहणाऱ्या सर्व नागरिकांना रोजगार उपलब्ध करून देणे हा या योजनेचा मुख्य उद्देश आहे. या योजनेद्वारे लाभार्थ्यांना वर्षभरात 100 दिवसांचा रोजगार हमी दिला जातो. जेणेकरून तो त्याच्या दैनंदिन गरजा पूर्ण करू शकेल. या योजनेतून लाभार्थ्याला शारीरिक श्रमाच्या स्वरूपात रोजगार मिळू शकणार आहे. महाराष्ट्र रोजगार हमी योजनेच्या माध्यमातून राज्यातील नागरिक सक्षम आणि स्वावलंबी होतील आणि त्यांचे जीवनमानही उंचावेल. विशेषत: ज्या कुटुंबांकडे उत्पन्नाचे कोणतेही साधन नाही अशा कुटुंबांना या योजनेद्वारे रोजगार उपलब्ध करून दिला जाणार आहे.

2 thoughts on “महाराष्ट्र रोजगार हमी योजना 2022: ऑनलाइन रजिस्ट्रेशन, स्टेटस व लाभार्थी यादी”

Leave a Comment