PM Kisan 12 hafta 2022 | पीएम किसान 12 वा हप्ता: तारीख, ऑनलाइन नोंदणी प्रक्रिया येथे जाणून घ्या

पीएम किसान 12 वा हप्ता: तुम्ही अद्याप योजनेसाठी नोंदणी केली आहे का ? पीएम किसानचा 12 वा हप्ता लवकरच रिलीज होणार आहे. पीएम किसान योजनेसाठी ऑनलाइन नोंदणी करण्यासाठी तुम्हाला खालील चरणांचे पालन करावे लागेल.

PM किसान 12वा किसान हप्ता: केंद्र सरकार आपल्या बँक खात्या मध्ये  प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी (PM-KISAN) योजनेचा 12वा हप्ता कधी जारी करणार आहे हे जाणून घ्यायचे आहे? बरं, तारीख अद्याप आखरी  नाही, तर , असे म्हटले जात आहे की पीएम किसान 12 वा हप्ता सप्टेंबर ते नोव्हेंबर दरम्यान जारी केला जाऊ शकतो. तुमच्या बँक खात्या मध्ये  PM किसानचा 12 वा हप्ता  मिळवण्यासाठी तुम्हाला पहिल्यांदा  PM किसान योजने च्या अंतर्गत स्वतःची नोंदणी करावी लागेल. तुम्ही पीएम किसान योजनेसाठी अद्याप नोंदणी केली नसेल तर तुम्ही ते आता ऑनलाइन करू शकता.

ज्यांनी आधीच नोंदणी केली आहे त्यांना पीएम किसान 12 वा हप्ता प्राप्त करण्यासाठी  त्यांचे केवायसी पूर्ण करणे महत्वाचे  आहे. पीएम किसान पोर्टलनुसार “पीएमकिसान नोंदणीकृत शेतकऱ्यांसाठी eKYC अनिवार्य आहे. OTP आधारित eKYC PMKISAN पोर्टलवर उपलब्ध आहे अथवा  बायोमेट्रिक आधारित eKYC साठी जवळच्या CSC केंद्रां च्या सोबत  संपर्क साधला जाऊ शकतो.” PM किसान योजने च्या अंतर्गत पात्र लाभार्थी शेतकरी कुटुंबांना वार्षिक 6,000 रुपयांचा आर्थिक लाभ दिला जात आहे.

प्रत्येक चौथ्या महिन्या मध्ये प्रत्येकी 2,000 च्या तीन समान हप्त्यांमध्ये ही रक्कम थेट शेतकऱ्यांच्या बँक खात्या मध्ये  जमा केली जाते. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 31 मे 2022 रोजी सुमारे रु.ची रक्कम निश्चित करून योजनेचा 11 वा हप्ता जारी केला होता. 10 कोटी शेतकऱ्यांसाठी 21,000 कोटी. जर तुम्हाला पीएम किसान योजनेसाठी ऑनलाइन नोंदणी करायची असेल, तर तुम्हाला खालील चरणांचे पालन करावे लागेल.

पीएम किसान 12 वा हप्ता: ऑनलाइन नोंदणी कशी करावी

1 ली स्टेप : शेतकऱ्यांनी पीएम किसान योजनेच्या अधिकृत वेबसाइट pmkisan.gov.in वर जाणे महत्वाचे  आहे.

स्टेप २ पुढे, सरकारने पीएम किसान वेब पोर्टलमध्ये फार्मर्स कॉर्नर तयार केला आहे. तेथून New Farmer’s Registration या पर्यायावर क्लिक करा.

स्टेप 3: नवीन शेतकरी नोंदणी: या लिंकद्वारे शेतकरी त्यांचे तपशील ऑनलाइन सबमिट करू शकतात. ऑनलाइन फॉर्ममध्ये काही अनिवार्य फील्ड तसेच पात्रतेबाबत स्वयं-घोषणा आहेत.

स्टेप ४: शेतकऱ्याने फॉर्म भरल्यानंतर त्याच प्रमाणे  यशस्वीरित्या सबमिट केल्यानंतर, तो स्वयंचलित प्रक्रिये च्या मदतीने  राज्य नोडल ऑफिसर (SNO) कडे पडताळणीसाठी पाठवला जातो.

स्टेप 5: SNO शेतकऱ्याने भरलेल्या तपशिलांची पडताळणी करते तसेच सत्यापित डेटा PM-किसान पोर्टलवर अपलोड करते. त्यानंतर पेमेंटसाठी स्थापित प्रणाली  च्या मदतीने  डेटावर प्रक्रिया केली जाते.

स्टेप 6: शेतकरी आधार कार्डमधील तपशीलांनुसार स्वतःचे नाव संपादित करण्यासाठी शेतकरी कोपऱ्या मधून ‘आधार तपशील संपादित करा’ पर्याय देखील वापरू शकतात. प्रणाली च्या मदतीने  प्रमाणीकरणानंतर संपादित केलेले नाव अद्यतनित केले जाते.

Leave a Comment