PM Shram Yogi Mandhan Yojana: दररोज जमा करा 2 रुपये, आणि मिळवा 60 वर्षे पूर्ण झाल्यावर 3000 रुपये पेन्शन, जाणून घ्या काय आहे योजना

pm shram yogi mandhan yojana :असंघटित क्षेत्रातील कामगारांना वृद्धापकाळात आर्थिक सुरक्षा मिळावी यासाठी केंद्र सरकारने प्रधानमंत्री श्रम योगी मानधन योजना सुरू केली आहे. 15,000 रुपयांपेक्षा कमी उत्पन्न असलेल्या मजुरांना 60 वर्षांनंतर सरकार दरमहा 3000 रुपये पेन्शन देणार आहे. या योजनेंतर्गत दरमहा केवळ ५५ रुपये गुंतवून तुम्ही स्वतःसाठी दरमहा ३ हजार रुपये पेन्शनची व्यवस्था करू शकता. या योजनेंतर्गत कामगार जेवढी रक्कम जमा करेल, तेवढीच रक्कम सरकार जमा करेल. म्हणजेच 100 रुपये जमा केल्यास सरकारही त्यात 100 रुपये जोडेल.

कामगार अधिकारी वर्षा इरपाचे यांनी सांगितले की, असंघटित कामगारांना सामाजिक सुरक्षा सुनिश्चित करण्यासाठी भारत सरकारच्या कामगार मंत्रालयाने ही योजना लागू केली आहे. ही योजना असंघटित क्षेत्रात काम करणाऱ्या मजुरांसाठी आहे. यामध्ये घरकाम करणारे, रस्त्यावरील विक्रेते, ड्रायव्हर, प्लंबर, शिंपी, माध्यान्ह भोजन कामगार, रिक्षाचालक, बांधकाम कामगार, चिंध्या वेचणारे, विडी बनवणारे, हातमाग, शेतमजूर, मोची, धुलाई, चामडे कामगार यांचा समावेश आहे. योजनेसाठी असंघटित क्षेत्रातील मजुरांचे उत्पन्न 15 हजार रुपयांपेक्षा जास्त नसावे. बचत खाते किंवा जन-धन खाते आणि आधार क्रमांक असावा. वय 18 वर्षांपेक्षा कमी आणि 40 वर्षांपेक्षा जास्त नसावे. अर्जदाराने यापूर्वी केंद्र सरकारच्या इतर कोणत्याही पेन्शन योजनेचा लाभ घेतलेला नसावा. असंघटित कामगारांना योजनेचा लाभ मिळवून देण्यासाठी प्रोत्साहित करून सामायिक सेवा केंद्रावर जास्तीत जास्त नोंदणी करून घेण्यासाठी कार्यवाही करण्याच्या सूचना मुख्य कार्यकारी अधिकारी, जिल्हा पंचायत यांनी जिल्ह्यात नियुक्त केलेल्या विभाग प्रमुखांना दिल्या आहेत.

याप्रमाणे अर्ज करू शकतात

ही योजना आयुर्विमा महामंडळामार्फत चालवली जात आहे. कोणताही इच्छुक कामगार आधार कार्ड आणि बँक खाते क्रमांक घेऊन त्याच्या जवळच्या कॉमन सर्व्हिस सेंटरला भेट देऊन स्वतःची नोंदणी करू शकतो. कामगाराच्या वयोगटानुसार, प्रीमियमचा पहिला हप्ता 55 ते 200 रुपये कॉमन सर्व्हिस सेंटरमध्ये जमा करून नावनोंदणी करावी लागेल. येत्या काही महिन्यांत कामगाराच्या बँक खात्यातून प्रीमियमचा हप्ता आपोआप डेबिट केला जाईल.

Leave a Comment