सिबील स्कोर म्हणजे काय ? सिबिल स्कोर कसा चेक कराल ? | what is cibil score and how to check

सिबिल स्कोअर
क्रेडिट इन्फॉर्मेशन ब्युरो (इंडिया) लिमिटेड, ज्याला CIBIL म्हणून ओळखले जाते, ही क्रेडिट अहवाल आणि व्यक्तींशी संबंधित स्कोअर प्रदान करणारी प्रमुख एजन्सी आहे. CIBIL भारतातील आघाडीच्या बँका आणि इतर वित्तीय संस्थांकडून कर्ज आणि क्रेडिट कार्ड माहिती यासारख्या व्यक्तींच्या आर्थिक डेटाचा स्रोत बनवते. हा डेटा नंतर CIBIL क्रेडिट रिपोर्टच्या स्वरूपात सादर केला जातो, ज्याला क्रेडिट इन्फॉर्मेशन रिपोर्ट (CIR) असेही म्हणतात.

तुमचा स्कोर चेक करण्यासाठी येथे क्लिक करा

स्कोर चेक करण्यासाठी

  • मोबाईल नंबर रजिस्टर करा
  • ई-मेल आयडी टाका
  • पिनकोड आणि पॅन कार्ड वरील जन्मतारीख
  •  व पॅन कार्ड नंबर

CIBIL स्कोअर श्रेणी

CIBIL स्कोअर 300 – 900 पर्यंत असतो, 900 हा सर्वोच्च असतो. साधारणपणे, CIBIL स्कोअर 750 आणि त्याहून अधिक असलेल्या व्यक्तींना जबाबदार कर्जदार मानले जाते. येथे CIBIL स्कोअरच्या विविध श्रेणी आहेत.

NA/NH: तुमचा क्रेडिट इतिहास नसल्यास, तुमचा CIBIL स्कोअर NA/NH असेल म्हणजे तो एकतर “लागू नाही” किंवा कोणताही इतिहास नाही. जर तुम्ही क्रेडिट कार्ड वापरले नसेल किंवा कर्ज घेतले नसेल तर तुमचा क्रेडिट इतिहास नसेल. तुम्ही क्रेडिट घेण्याचा विचार करू शकता, कारण ते तुम्हाला क्रेडिट इतिहास तयार करण्यात आणि क्रेडिट उत्पादनांमध्ये प्रवेश मिळविण्यात मदत करेल.

350 – 549: या श्रेणीतील CIBIL स्कोअर हा खराब CIBIL स्कोअर मानला जातो. याचा अर्थ तुम्हाला क्रेडिट कार्ड बिल किंवा कर्जासाठी EMI भरण्यास उशीर झाला आहे. या श्रेणीतील CIBIL स्कोअरसह, तुम्हाला कर्ज किंवा क्रेडिट कार्ड मिळणे कठीण होईल कारण तुम्ही डिफॉल्टर होण्याचा उच्च धोका आहे.

550 – 649: या श्रेणीतील CIBIL स्कोअर योग्य मानला जातो. तथापि, काही मोजकेच सावकार तुम्हाला क्रेडिट ऑफर करण्याचा विचार करतील कारण ही अजूनही सर्वोत्तम CIBIL स्कोअर श्रेणी नाही. हे सूचित करते की आपण वेळेवर थकबाकी भरण्यासाठी संघर्ष करत आहात. कर्जावरील व्याजदरही जास्त असू शकतात. कर्जावरील चांगल्या डीलसाठी तुम्हाला तुमचा CIBIL स्कोर आणखी सुधारण्यासाठी गंभीर उपाययोजना करणे आवश्यक आहे.

650 – 749: तुमचा CIBIL स्कोअर या श्रेणीत असल्यास, तुम्ही योग्य मार्गावर आहात. तुम्ही चांगले क्रेडिट वर्तन दाखवत राहिले पाहिजे आणि तुमचा स्कोअर आणखी वाढवावा. सावकार तुमच्या क्रेडिट अर्जावर विचार करतील आणि तुम्हाला कर्ज देऊ करतील. तथापि, कर्जाच्या व्याजदरावर सर्वोत्तम डील मिळविण्यासाठी तुमच्याकडे अद्याप वाटाघाटी करण्याची शक्ती नसेल.

750 – 900: हा एक उत्कृष्ट CIBIL स्कोर आहे. हे सूचित करते की तुम्ही नियमितपणे क्रेडिट पेमेंट करत आहात आणि तुमचा प्रभावी पेमेंट इतिहास आहे. तुम्‍हाला डिफॉल्टर होण्‍याचा सर्वात कमी धोका आहे हे लक्षात घेऊन बँका तुम्‍हाला कर्ज आणि क्रेडिट कार्ड ऑफर करतील.

Leave a Comment