Post Office किसान विकास पत्र Kisan Vikas Patra

post office kisan Vikas patra पोस्ट ऑफिस विविध प्रकारच्या ठेव योजना ऑफर करते, ज्या गुंतवणूकदारांमध्ये खूप लोकप्रिय आहेत. हे मुख्यतः कारण त्यांना हमी दिली जाते – सरकारचा पाठिंबा. यापैकी काही योजना, आयकर कायद्याच्या कलम 80C अंतर्गत कर लाभांसह देखील येतात, म्हणून, अनेक गुंतवणूकदार या योजना त्यांच्या पोर्टफोलिओमध्ये ठेवण्यास प्राधान्य देतात.

एकाधिक बचत योजनांमध्ये

 1. पोस्ट ऑफिस टाइम डिपॉझिट खाते (TD)
 2. पोस्ट ऑफिस मासिक उत्पन्न योजना खाते (MIS)
 3. ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना (SCSS)
 4. पोस्ट ऑफिस बचत खाते
 5. राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्रे (NSC)
 6. किसान विकास पत्र (KVP) यांचा समावेश आहे.
 7. सुकन्या समृद्धी खाती
 8. 5-वर्षीय पोस्ट ऑफिस आवर्ती ठेव खाते (RD)
 9. सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी खाते (PPF).

तथापि, या योजना वेगवेगळ्या उद्दिष्टांसह विविध प्रकारच्या गुंतवणूकदारांना पुरवतात.

त्यामुळे दीर्घ मुदतीसाठी बचत करण्याचा विचार करणारे गुंतवणूकदार किसान विकास पत्र (KVP) मध्ये गुंतवणूक करण्याचा विचार करू शकतात. गुंतवलेली मूळ रक्कमच सुरक्षित असते कारण ती सरकारी हमीद्वारे समर्थित असते, परंतु गुंतवणूकदाराने मिळवलेले व्याज देखील पूर्णपणे सुरक्षित असते. KVP प्रमाणपत्रांसह, एखादी व्यक्ती कमाल मर्यादेशिवाय रु. 1000 ची किमान गुंतवणूक करू शकते. सध्या दिलेला व्याज दर 6.9 टक्के आहे. वार्षिक चक्रवाढ. kvp latest interest rate 2022

तज्ञांचे म्हणणे आहे की लोकांमध्ये दीर्घकालीन आर्थिक शिस्तीला प्रोत्साहन देणे हा या योजनेचा प्राथमिक उद्देश आहे. सध्या, नवीनतम अद्यतनानुसार योजनेचा कालावधी 10 वर्षे आणि 4 महिने (124 महिने) आहे. या योजनेची लोकप्रियता ही आहे कारण ती सुमारे 10 वर्षांत एक-वेळची गुंतवणूक दुप्पट करते. उदाहरणार्थ, KVP प्रमाणपत्र योजनेत रु. 5,000 गुंतवल्यानंतर तुम्हाला रु. 10,000 पोस्टमॅच्युरिटी मिळेल. त्यामुळे, आज एकरकमी रक्कम गुंतवल्यानंतर, तुम्हाला १२४व्या महिन्याच्या शेवटी दुप्पट रक्कम मिळू शकते. kisan Vikas patra interest rate 2022

किसान विकास पत्राचे विविध प्रकार उपलब्ध आहेत

 • एकल धारक प्रकार प्रमाणपत्र, जे प्रौढ व्यक्तीला स्वतःसाठी जारी केले जाते. हे अल्पवयीन किंवा अल्पवयीन व्यक्तीच्या वतीने देखील जारी केले जाते.
 • संयुक्त ‘A’ प्रकार प्रमाणपत्रे दोन प्रौढांना संयुक्तपणे जारी केली जातात, दोन्ही धारकांना संयुक्तपणे किंवा वाचलेल्यांना देय.
 • संयुक्त ‘B’ प्रकार प्रमाणपत्रे दोन प्रौढांना संयुक्तपणे जारी केली जातात, धारक किंवा वाचलेल्यापैकी एकाला देय.

उद्योग तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, अतिरिक्‍त पैसा असलेल्या जोखीम-प्रतिरोधी व्यक्तींसाठी KVP हा एक आदर्श पर्याय आहे, ज्याची लवकरच गरज नाही. तथापि, लक्षात ठेवा की हे सर्व तुमच्या जोखीम प्रोफाइल आणि उद्दिष्टांवर अवलंबून आहे. जसे की कर-बचत योजना शोधत असलेले गुंतवणूकदार पीपीएफ (पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड), एनएससी (नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट), टॅक्स सेव्हिंग बँक एफडी स्कीम किंवा इक्विटी लिंक्ड सेव्हिंग स्कीम (ईएलएसएस) सारखे पर्याय निवडू शकतात. जोखीम प्रदर्शनाची पातळी. post office kvp scheme 2022

किसान विकास पत्राचा आणखी एक फायदा म्हणजे त्याचा हमी परतावा. त्यामुळे बाजारातील चढ-उतार लक्षात न घेता, एखाद्याला हमी रक्कम मिळेल. या प्रमाणपत्रासाठी सध्याचा मॅच्युरिटी कालावधी १२४ महिने असला तरी, गुंतवणूकदार रक्कम काढेपर्यंत मॅच्युरिटीच्या रकमेवर व्याज जमा होत राहील.

याव्यतिरिक्त, खाते 10 वर्षे आणि 4 महिन्यांनंतर परिपक्व झाले असले तरी, लॉक-इन कालावधी 30 महिने आहे. म्हणून, परिपक्वतापूर्वी केव्हीपीचे अकाली बंद करणे शक्य आहे, परंतु केवळ 2 वर्षे आणि 6 महिन्यांनंतर. मॅच्युरिटी रक्कम काढण्यासाठी खातेदाराने खाते कार्यालयात अर्ज फॉर्म-2 सबमिट करणे आवश्यक आहे.

1000 रुपयांच्या गुंतवलेल्या रकमेसह, लॉक-इन कालावधीच्या शेवटी, अडीच वर्षांच्या परंतु तीन वर्षांपेक्षा कमी कालावधीत पैसे काढल्यास, त्याला/तिला 1154 रुपये मिळतील. तर पाच वर्षानंतर परंतु साडेपाचपेक्षा कमी वर्षांनंतर, एखाद्याला 1332 रुपये मिळतील. साडेसात वर्षांनंतर परंतु आठ वर्षांपेक्षा कमी, एखाद्याला 1537 रुपये मिळतील. 10 वर्षांनंतर परंतु प्रमाणपत्राच्या मुदतपूर्तीपूर्वी, गुंतवणूकदाराला रु. 1774 देय असतील आणि मुदतपूर्तीवर, गुंतवणूकदाराला 2000 रुपये मिळतील.

Leave a Comment