PM Kisan Mandhan Yojana: शेतकऱ्यांसाठी खुशखबर, दरमहा मिळणार 3 हजार रुपये, अशी करा नोंदणी

पीएम किसान मानधन योजना

PM Kisan Mandhan Yojana भारतातील सुमारे 55 ते 60 टक्के लोकसंख्या पूर्णपणे शेतीवर अवलंबून आहे. अशा परिस्थितीत शेतकऱ्यांचे जीवनमान उंचावण्यासाठी आणि त्यांचे उत्पन्न दुप्पट करण्यासाठी सरकारकडून वेळोवेळी अनेक योजना सुरू करण्यात आल्या आहेत. अशीच एक योजना म्हणजे प्रधानमंत्री किसान मानधन योजना. या योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांना दरवर्षी ३६ हजार रुपये (दरमहा ३ हजार) दिले जातात. pm kisan mandhan yojana apply online registration

पीएम किसान मानधन योजनेची पात्रता

18 वर्षे आणि त्यावरील आणि 40 वर्षांपर्यंतचे शेतकरी या योजनेत सामील होऊ शकतात.
हेक्टरपर्यंत लागवडीयोग्य जमीन असलेले सर्व छोटे आणि अत्यल्प शेतकरी या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात.
या योजनेंतर्गत वयाच्या 60 व्या वर्षी शेतकऱ्यांना 3000 रुपये मासिक पेन्शन मिळेल.
शेतकऱ्याचा मृत्यू झाल्यास, त्याच्या पत्नीला निवृत्ती वेतनाच्या 50% कुटुंब निवृत्ती वेतन म्हणून मिळण्यास पात्र असेल.
कौटुंबिक पेन्शन फक्त जोडीदारालाच लागू होईल. pm kisan mandhan yojana kay aahe

किती योगदान द्यावे ?

निवृत्तीच्या तारखेपर्यंत (वय 60 वर्षे) येईपर्यंत शेतकऱ्यांना पेन्शन फंडात दर महिन्याला 55 ते 200 रुपयांची रक्कम द्यावी लागेल. वयाच्या 18 व्या वर्षी 55 रुपये आणि वयाच्या 40 व्या वर्षी 200 रुपये भरावे लागतील. pm kisan mandhan yojana status check

नोंदणी कशी करावी

pm kisan mandhan yojana online apply csc शेतकरी बांधवांना प्रथम त्यांच्या जवळच्या कॉमन सर्व्हिस सेंटरमध्ये (CSC) जावे लागेल. त्यानंतर तेथे सर्व कागदपत्रे जमा करावी लागतील आणि बँक खात्याची माहिती द्यावी लागेल. कॉमन सर्व्हिस सेंटर आधार कार्ड तुमच्या अर्जासोबत लिंक करणे आवश्यक आहे. यानंतर, तुम्हाला किसान कार्ड किसान पेन्शन खाते क्रमांकावर सुपूर्द केले जाईल. याशिवाय, किसान बांधव कृषी आणि शेतकरी कल्याण मंत्रालयाच्या वेबसाइटवर जाऊन या योजनेसाठी स्वतःची नोंदणी करू शकतात. पीएम किसान मानधन योजनेबद्दल इतर माहितीसाठी, शेतकरी कृषी आणि शेतकरी कल्याण मंत्रालयाच्या वेबसाइटला भेट देऊ शकतात किंवा जवळच्या सामान्य सेवा केंद्राशी संपर्क साधू शकतात. याशिवाय जिल्हा कृषी कार्यालयात जाऊनही ते याबाबत चौकशी करू शकतात. pm kisan mandhan yojana online apply

1 thought on “PM Kisan Mandhan Yojana: शेतकऱ्यांसाठी खुशखबर, दरमहा मिळणार 3 हजार रुपये, अशी करा नोंदणी”

Leave a Comment