Rooftop Solar Panel: घरात मोफत सोलर पॅनल बसवून आयुष्यभर मोफत वीज मिळवा

 

रूफटॉप सोलर पॅनेल : देशातील विजेचा प्रश्न गंभीर बनला आहे. एकीकडे कोळशाचा पुरेसा साठा उपलब्ध नसल्याने कमी वीजनिर्मिती होत आहे. मात्र, दुसरीकडे विजेच्या मागणीत मोठी वाढ झाली आहे. कमी वीजनिर्मिती आणि मागणी जास्त असल्याने वीजकपातीला सामोरे जावे लागत आहे. पण सौरऊर्जेच्या माध्यमातून आपण या विजेच्या संकटावर सहज मात करू शकतो. 

 

येथे क्लिक करून करा अर्ज

 

आपण आपल्या घरी सौर पॅनेल स्थापित करू शकता आणि त्याद्वारे सोप्या मार्गाने वीज निर्मिती करू शकता. सोलर पॅनलपासून तयार होणारी ही वीज तुमच्या गरजा भागवू शकते. सोलर पॅनल बसवण्यासाठी ही सरकार मदत करत आहे. सोलर पॅनल बसवण्यासाठी किती खर्च येतो? यासाठी केंद्र सरकार किती सबसिडी देते, सोलर पॅनच्या माध्यमातून तुम्ही किती वीज निर्मिती करू शकता, या सर्व गोष्टी आज तुम्हाला कळतील.

 

प्रथम, विजेची आवश्यकता निश्चित करा

एका दिवसात तुम्हाला किती विजेची आवश्यकता असू शकते. आपल्याकडे किती विद्युत उपकरणे आहेत यावर अवलंबून आपण एका दिवसात आपल्याला किती विजेची आवश्यकता आहे हे ठरवू शकता. समजा तुमच्याकडे दोन ते तीन पंखे, एक फ्रिज, सहा ते सात एलईडी बल्ब आणि टीव्ही असतील तर तुम्हाला एका दिवसात ६ ते ८ युनिट विजेची गरज भासू शकते. त्यानुसार तुम्ही तुमच्या घरी बसवण्यात येणाऱ्या सोलर पॅनलची किंमत ठरवू शकता.

 

केंद्र सरकारच्या सौर पॅनेल योजनेचे अनुदान :-
केंद्र सरकार सध्या अक्षय ऊर्जेच्या स्रोतांच्या वापराला प्राधान्य देत आहे. याच अनुषंगाने केंद्राने सोलर रूफटॉप योजना सुरू केली आहे. या योजनेअंतर्गत तुम्हाला सोलर पॅनल बसवण्यासाठी केंद्र सरकारकडून अनुदान दिले जाते. सर्वप्रथम, आपल्या डीलरकडून सौर पॅनेल खरेदी करा आणि ते आपल्या घरी स्थापित करा. त्यानंतर अनुदानासाठी अर्ज करा. तुम्ही तुमच्या घरी तीन किलोवॅटचा सोलर पॅनल बसवला तर सरकार तुम्हाला ४० टक्क्यांपर्यंत सबसिडी देते. जर आपण आपल्या घरी 10 किलोवॅट सौर पॅनेल बसवले तर सरकार तुम्हाला ४० टक्क्यांपर्यंत सबसिडी देते. घरात १० किलोवॅटचे सोलर पॅनल बसवल्यास त्यावर २० टक्के सबसिडी दिली जाते.

येथे क्लिक करून करा अर्ज

 

सोलर पॅनलची किंमत किती?

आपल्या घरी दोन किलोवॅटचे सोलर पॅनल बसवायचे असेल तर त्यासाठी सुमारे १,२०,००० रुपये खर्च येतो. मात्र, तुम्हाला ४० टक्क्यांपर्यंत सबसिडी मिळते. म्हणजेच दोन किलोवॅटच्या सोलर सिस्टीमसाठी सबसिडी वगळून एकूण ७२ हजार रुपये खर्च करावे लागतील. घरात सोलर पॅनल बसवल्यानंतर पुढील २५ वर्षांच्या वीज बिलातून सुटका मिळू शकते. तसेच तुमच्या घरात चोवीस तास वीज असू शकते.

 

अनुदानासाठी अर्ज कसा करायचा?

आपल्या घरी सोलर पॅन बसवल्यानंतर अनुदानासाठी https://solarrooftop.gov.in/ वेबसाइटला भेट द्या. ही वेबसाइट उघडल्यानंतर अप्लाई फॉर सोलर पॅनेलवर क्लिक करा. एक नवीन पेज ओपन होईल. या पृष्ठावर आपल्या सौर पॅनेलबद्दल आवश्यक माहिती भरा. रूफटॉप सोलर पॅनलसाठी अर्ज केल्यानंतर एका महिन्याच्या आत तुमचे अनुदान बँकेत जमा केले जाते.

येथे क्लिक करून करा अर्ज

Leave a Comment